![🙏🏻](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tfb/1/16/1f64f_1f3fb.png)
![😌](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t81/1/16/1f60c.png)
เช่นนี้การบูชาบุคคลที่ควรบูชาคือพระพุทธเจ้าด้วยของหอมคือน้ำสะอาดและดอกไม้
เกิดจากการที่เรามองเห็นความดีของผู้อื่นเช่น มองเห็นว่าพระพุทธเจ้ามีดีอย่างไร พอเห็นความดีแล้วเราจึงได้มาบูชาความดีของพระพุทธเจ้า ก็เป็นกุศโลบายในการสอนพุทธประวัติได้ อีกอย่างเป็นการสะท้อนใจของผู้มาสรงน้ำว่า
![🌝](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/tde/1/16/1f31d.png)
ท่านเป็นผู้มีใจกว้าง มองเห็นความดีของผู้อื่น จะทำให้เป็นคนที่รู้จักจับถูกไม่ใช่จับผิดผู้อื่น